Thuốc Panadol Extra: Tác dụng, hướng dẫn sử dụng, thận trọng khi dùng

0
26
Panadol Extra
Hình ảnh: Panadol Extra

Trên thị trường hiện nay có rất nhiều thông tin về Panadol Extra tuy nhiên còn chưa đầy đủ. Bài này https://chuyengiadaday.com xin được trả lời cho bạn các câu hỏi: Thuốc Panadol Extra là thuốc gì? Thuốc Panadol Extra có tác dụng gì? Thuốc Panadol Extra giá bao nhiêu? Dưới đây là thông tin chi tiết.

Panadol Extra là thuốc gì?

Hộp thuốc Panadol Extra
Hình ảnh: Hộp thuốc Panadol Extra

Panadol Extra là thuốc giảm đau hạ sốt thuộc nhóm NSAID.

Thành phần chính trong mỗi viên Panadol Extra gồm:

Paracetamol hàm lượng 500mg

Cafein hàm lượng 65mg

Ngoài ra trong công thức của Panadol Extra còn chứa các thành phần tá dược khác như Pregelatinised starch, Maize starch, Povidone, Potassium Sorbate,Talc, Stearic acid, Croscarmellose sodium.

Panadol Extra được bào chế dưới dạng viên nén bao phim có màu trắng, mỗi vỉ có 12 viên thuốc. Trên vỉ thuốc và bao bì có ghi rõ thông tin về thành phần hoạt chất chính, nhà sản xuất cũng như ngày sản xuất và hạn sử dụng. Bạn nên chọn mua thuốc tại những cơ sở uy tín, kiểm tra thật kỹ thuốc trước khi mua, tránh mua nhầm thuốc, thuốc giả, thuốc kém chất lượng, thuốc không còn hạn sử dụng để đạt được hiệu quả cao và an toàn nhất trong điều trị.

Thuốc Panadol Extra giá bao nhiêu? Mua ở đâu?

Panadol Extra là sản phẩm của Công ty Sanofi Việt Nam.

Bạn có thể dễ dàng tìm mua Panadol Extra tại hầu hết các cơ sở kinh doanh dược phẩm và nhà thuốc trên toàn quốc với giá 214.000 VNĐ/hộp, mỗi hộp có 15 vỉ, mỗi vỉ 12 viên thuốc và có thể thay đổi tùy từng địa chỉ kinh doanh dược.

Thuốc Panadol Extra có tác dụng gì?

PANADOL EXTRA có thành phần chính là Paracetamol và Cafein mang lại tác dụng

Paracetamol là một thuốc giảm đau hạ sốt không có hoạt tính kháng viêm được sử dụng rộng rát nhất hiện nay. Thuốc thuộc nhóm thuốc giảm đau hạ sốt không gây nghiện NSAID. Về cơ chế hạ sốt, Paracetamol ức chế sự tổng hợp các Prostaglandin E1 và E2 gây sốt từ Acid Arachidonic và tác động đến vùng dưới đồi, giúp tăng quá trình thải nhiệt và ức chế quá trình sinh nhiệt nên hạ thân nhiệt hiệu quả. Thuốc có tác dụng ở người bình thường.

Về cơ chế giảm đau, Paracetamol làm tăng ngưỡng chịu đau của cơ thể nhờ làm giảm tính nhạy cảm của các thụ thể đau với các chất trung gian hóa học như Bradykinin…đồng thời ức chế sự tổng hợp của Prostagandin F2.

Cafein: là thuốc tác động lên thần kinh trung ương có nhiều trong các loại đồ uống như Café. Tác dụng của Cafein trong Panadol Extra giúp tăng cường hiệu quả gỉam đau của Paracetamol nhanh hơn và mạnh hơn so với chỉ sử dụng Paracetamol đơn thuần. Cafein còn tác động lên hệ thống thần kinh trung ương, giúp giảm cảm giác mệt mỏi, buồn ngủ, giúp tăng khả năng nhận thức của các giác quan từ đó giúp nâng cao hiệu quả và khả năng làm việc.

Chỉ định của thuốc Panadol Extra

Chỉ định của thuốc Panadol Extra
Hình ảnh: Chỉ định của thuốc Panadol Extra

Thuốc Panadol Extra có công dụng làm giảm nhanh các triệu chứng đau thường gặp mà không gây buồn ngủ.

Làm giảm hiệu quả các cơn đau, nhất là các cơn đau từ nhẹ đến vừa như: đau đầu, đau cơ, đau cơ xương, đau răng, đau sau khi nhổ răng hoặc làm các thủ thuật răng miệng, đau bụng kinh,…

Cách dùng – Liều dùng của thuốc Panadol Extra

Panadol Extra được bào chế dưới dạng vien nén không bao màu trắng, dùng đường uống. Bạn có thể tham khảo liều lượng sử dụng Panadol Extra theo hướng dẫn dưới đây. Tuy nhiên, liều dùng này chỉ mang tính tham khảo và không thay thế được chỉ dẫn của Bác sĩ và nhân viên y tế. Bạn nên đến gặp bác sĩ, Dược sĩ hoặc nhân viên ý tế tham khảo và xin chỉ dẫn trước khi sử dụng thuốc để đạt hiệu quả tốt nhất.

Đối với người lớn và trẻ em trên 12 tuổi (kể cả người lớn tuổi): Mỗi lần uống 1-2 viên Panadol Extra, mỗi lần sử dụng cách nhau 4-6 giờ nếu cần thiết.

Liều tối đa hằng ngày được sử dụng: Không quá 8 viên Panadol Extra (4000mg Paracetamol và 520 mg Cafein).

Khoảng cách tối thiểu giữa các liều sử dụng với nhau là 4 giờ.

Thuốc không được khuyến nghị sử dụng cho trẻ em dưới 12 tuổi.

Chống chỉ định của thuốc Panadol Extra

Vỉ thuốc Panadol Extra
Hình ảnh: Vỉ thuốc Panadol Extra

Panadol Extra không được sử dụng trong các trường hợp:

Người mẫn cảm, dị ứng hoặc có có tiền sử mẫn cảm với Paracetamol, Cafein hoặc bất cứ thành phần tá dược nào khác có trong thuốc

Trẻ em dưới 12 tuổi không được khuyến nghị sử dụng sản phẩm này.

Không dùng thuốc cho bệnh nhân suy gan, suy thận.

Không dùng cho người bị thiếu hụt men G6PD.

Thuốc Panadol Extra có tác dụng phụ không?

Một số tác dụng phụ thường gặp khi dùng thuốc có thể xảy ra như buồn nôn, nôn, choáng váng, hoa mắt, chóng mặt, có thể xuất hiện một số phản ứng dị ứng, phát ban trên da.

Các phản ứng phụ rất hiếm gặp:

Phản ứng quá mẫn

Giảm số lượng tiểu cầu

Một số phản ứng trên da như hội chứng Stevens-Jonhson.

 Các bất thường về gan, thận có thể xảy ra như suy an, suy thận,…

Co thắt phế quản ở các bệnh nhân nhạy cảm với Aspirin và các NSAID khác.

Ngưng sử dụng và thông báo ngay cho Bác Sĩ điều trị khi gặp bất kỳ các tác dụng phụ trong quá trình sử dụng Panadol Extra để được xử trí một cách kịp thời và phù hợp.

Chú ý và thận trọng khi sử dụng thuốc

Không uống bia rượu trong quá trình sử dụng thuốc do làm tăng độc tính của thuốc lên gan thận.

Tránh sử dụng các sản phẩm, đồ uống, thực phẩm khác có chứa Cafein như Café, chè…trong khi đang sử dụng Panadol Extra.

Thuốc có thể bài tiết qua sữa mẹ do đó cần cân nhắc khi sử dụng thuốc cho phụ nữ đang cho bú.

Tương tác với các thuốc khác

Không sử dụng Panadol Extra cùng với bất cứ thuốc nào khác có chứa Paracetamol do có thể tăng nguy cơ quá liều.

Làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của dẫn chất Indandion và Coumarin khi dùng liều cao kéo dài.

Có thể gây tăng đáng kể độc tính của Paracetamol lên gan, thận khi dùng Panadol Extra cùng với các thuốc gây cảm ứng Enzym khác như Barbiturat, Carbamazepin, Isoniazid, Ethanol…do cần thận trọng khi dùng chung với các thuốc này.

 Không dùng Panadol Extra khi đang điều trị liều cao bằng Methotrexate (hơn 15mg/tuần).

Xử lý các quá liều, quên liều

Quá liều: Khi dùng quá liều Paracetamol có thể xuất hiện một sô biểu hiện như da mặt tái nhợt, hóa mắt, chóng mặt, mệt mỏi, rối loạn tiêu hóa,, buồn nôn và nôn,…và có thể dẫn đến suy gan, hôn mê gan do độc tính của thuốc và tử vong nếu không được điều trị kịp thời và đúng cách. Cách cấp cứu cho bệnh nhân được dùng phổ biến là rửa dạ dày, dùng một số thuốc có khả năng giải độc Paracetamol như N-Acetylcystein.

Khi dùng quá liều Cafein có thể xuất hiện các biểu hiện như nôn, đau vùng thượng vị, nhịp tim tăng nhanh, các biểu hiện của kích thích thần kinh trung ương như mất ngủ, bối rối, hoảng sợ, dễ bị kích động,…

Điều trị: Hiện nay vẫn chưa có thuốc giải độc đặc hiệu trong trường hợp quá liều Cafein, việc bạn cần làm là đưa bệnh nhân đến ngay đến cơ sở y tế gần nhất để được cấp cứu và điều trị một cách kịp thời. Thuốc kháng thụ thể Beta giao cảm thường được sử dụng để ngăn chặn độc tính lên tim của thuốc.

Quên liều: Bạn nên sử dụng ngay càng sớm càng tốt khi bỏ mất một liều sử dụng thuốc, tuy nhiên nếu gần thời gian với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều bạn vừa quên và dùng thuốc như chỉ định để tránh gây quá liều. Bạn nên đặt nhắc nhở hoặc nhờ người thân theo dõi việc uống thuốc để quá trình điều trị đạt hiệu quả cao và an toàn. Không gộp chung liều quên vào uống cùng với liều tiếp theo để tránh nguy cơ quá liều.

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

BÌNH LUẬN

Vui lòng nhập bình luận của bạn
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây